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Karibu tutoe haki katika rufani za zabuni za umma 

Maafisa ununuzi waaswa kutumia 
mifumo ya ununuzi kieletroniki

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad Chande 
(Mb.) amewaasa maafisa ununuzi wa taasasi za Serikali 
kuhakikisha kuwa shughuli zote za ununuzi wa umma 
zinafanyika katika mfumo wa ununuzi wa umma 
kieletroniki (NeST) ikiwa ni pamoja na kutumia moduli ya 
kuwasilisha malalamiko kieletroniki.

Agizo hilo limetolewa na Mhe. Chande wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo ya siku mbili Jijini Dar es Salaam 
kuhusu moduli ya uwasilishaji wa malalamiko/rufaa kwa 
njia ya kieletroniki yaliyoandaliwa na Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) kwa kushirikiana na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA). Mafunzo hayo 
yalijumuisha Taasisi Nunuzi na wazabuni wa mikoa ya Dar 
es Salaam, Tanga Morogoro na Pwani.

Pamoja na mambo mengine, Mhe. Chande 
amezielekeza Taasisi zote za serikaali kutumia mfumo wa 
ununuzi kieletroniki bila kuwa na kisingizio chochote kile.
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Awali ya yote napenda kutumia fursa 
hii kumshukuru Mwenyezi Mungu hadi 
kufikia hatua hii ya kuanzisha Jarida hili la 
mtandaoni. Jarida hili ni la kwanza (Aprili 
– Juni, 2024) kuandaliwa na Mamlaka 
ya Rufani za Zabuni za Umma (PPAA) 
na litakuwa linatoka kila baada ya miezi 
mitatu.

PPAA ni Taasisi iliyo chini ya Wizara ya 
Fedha iliyoundwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Ununuzi ya Umma Na. 3 ya Mwaka 2001 
ambapo baada ya Sheria hiyo kufutwa, 
Mamlaka ya Rufani iliendelezwa chini ya 
Sheria ya Ununuzi ya Umma Na. 21 ya 
mwaka 2004 na kuhuishwa tena kupitia 
Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya 
mwaka 2011 baada ya ile Sheria Na. 21 
ya Mwaka 2004 nayo kufutwa.  Mwaka 
2023 Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 7 
ya Mwaka 2011 nayo ilifutwa na Mamlaka 
ya Rufani ilihuishwa tena kupitia Sheria ya 
Ununuzi wa Umma Na. 10 ya mwaka 2023.

Jarida hili litakuwa likikuletea habari 

mbalimbali kuhusu utendaji kazi wa PPAA 
ili kukuwezesha kuyafahamu mafanikio ya 
PPAA hususan katika kipindi cha Serikali ya 
Awamu ya Sita chini ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Hali kadhalika, kupitia Jarida hili, 
utafahamu kuhusu Moduli ya kuwasilisha 
malalamiko/Rufaa kwa njia ya kieletroniki 
iliyopo katika mfumo wa NeST pamoja na 
Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa Umma za 
mwaka 2024.

Toleo hili ni mwanzo wa matoleo 
mengine yatakayokuwa yanaandaliwa na 
PPAA kwa ajili ya kuuhabarisha Umma 
kuhusu mambo mbalimbali ya PPAA kwa 
lengo la kuongeza ufanisi katika utoaji wa 
Habari za Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma kwa wadau wake na wananchi kwa 
ujumla.

Nichukue fursa hii tena kukukaribisha 
kusoma jarida hili ili uweze kuifahamu 
vizuri PPAA na shughuli zake mbalimbali.

Katibu Mtendaji - PPAA
Bw. James Sando
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Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad Chande (Mb.) akitoa hutuba yake hivi 
karibuni wakati akifungua mafunzo ya siku mbili Jijini Dar es Salaam kuhusu 

moduli ya uwasilishaji wa malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki 
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“Napenda kuzielekeza taasisi nunuzi 
zote nchini kuhakikisha wanatumia 
mfumo wa NeST na endapo yatatokea 
malalamiko basi mshikamane kwa 
pamoja kati ya mlalamikaji, mtoa haki 
na mlalamikiwa na kuhakikisha haki 
inapatikana,” alisema Chande.

Kadhalika, Mhe. Chande 
amewaelekeza wazabuni kuhakikisha 
kuwa wanazingatia taratibu za ununuzi 
wa umma kwa umakini na endapo 
kunakuwa na ukiukwaji wa taratibu 
za ununuzi katika michakato husika, 
wahakikishe malalamiko au rufaa 
zinazotokana na ukiukwaji wa taratibu 
hizo, zinawasilishwa kwa kuzingatia muda 
ulioainishwa kwenye sheria.

“PPAA kwa kushirikiana na PPRA 
hakikisheni kuwa mnatoa uelewa/
mafunzo ya kutosha kuhusu Moduli 
hii mpya ya kupokea na kushughulikia 
malalamiko ya wazabuni kwa njia ya 
kielektroniki ili kuisaidia Serikali kupata 
thamani halisi ya fedha zinazotumika 
katika miradi mbalimbali,” ameongeza 
Mhe. Chande.

Aidha, Waziri Chande ameielekeza 
PPAA kuhakikisha kuwa inashirikiana 
na PSPTB katika maamuzi wanayotoa 
ili PSPTB iweze kuwachukulia hatua 
stahiki wataalamu wa ununuzi na ugavi 
pindi wanapokiuka maadili ya taaluma 
yao.

Awali Katibu Mtendaji wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA), 
Bw. James Sando alisema kuwa Mamlaka 
ya Rufani iliundwa ili kutatua migogoro 
itokanayo na michakato ya ununuzi wa 
umma kwa muda mfupi zaidi tofauti na 
Mahakama za kawaida ili kuwezesha 

utekelezaji wa shughuli, huduma na 
miradi ya Serikali kwa wakati. “Sambamba 
na hilo kupitia malalamiko na rufaa 
zinazoshughulikiwa, Mamlaka ya Rufani 
inaisaidia Serikali kwa kuhakikisha Sheria 
ya Ununuzi wa Umma inazingatiwa ili 
kupata thamani halisi ya fedha zake 
kupitia ununuzi,” alisema Bw. Sando

Bw. Sando ameongeza kuwa Katika 
kipindi cha miaka mitatu ya uongozi 
wa Rais Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, Mamlaka ya Rufani imeendelea 
kutekeleza jukumu lake kuu la utatuzi 
wa migogoro itokanayo na michakato 
ya Ununuzi wa Umma kwa haki, uwazi, 
uadilifu na kwa muda mfupi ili kuwezesha 
upatikanaji wa huduma bora na kwa 
wakati kwa wananchi. Aidha, katika 
kipindi cha miaka mitatu, Mamlaka ya 
Rufani imefanikiwa katika maeneo ya 
falsafa ya R nne (4R) za Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan.

Pamoja na mambo mengine, Bw. 
Sando ameongeza kuwa muda wa 
ushughulikiaji malalamiko au rufaa 
zinazotokana na michakato ya ununuzi 
wa umma umepungua kutoka siku saba 
(7) hadi siku tano (5) za kazi. 

Kadhalika, muda wa Afisa Masuuli 
kushughulikia malalamiko ya zabuni 
kutoka siku saba (7) za kazi hadi siku 
tano (5) za kazi na pale ambapo Afisa 
Masuuli ataunda jopo la mapitio ya 
malalamiko basi atakuwa na siku saba 
(7) za kazi na atatakiwa kuwajulisha 
washiriki wote wa zabuni hiyo kuundwa 
kwa jopo; na muda wa Mamlaka ya 
Rufani kushughulikia malalamiko au 
rufaa umepunguzwa kutoka siku arobaini 
na tano (45) hadi siku arobaini (40) 

Mawasiliano:
Katibu Mtendaji

5 Mkandarasi Place,
Ghorofa ya nne, 58 

Barabara ya Lusinde, 
S.L.P. 1385, 41104 Dodoma 
Simu: +255 (0) 743505505, 

Baruapepe: barua@ppaa.go.tz
             es@ppaa.go.tz 

Tovuti: www.ppaa.go.tz

Naibu Waziri wa Fedha, Mhe. Hamad Chande (Mb.) akizungumza
na washiriki wa mafunzo siku mbili Jijini Dar es Salaam kuhusu moduli

ya uwasilishaji wa malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki
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Serikali imewapa changamoto 
wadau wa Sekta ya ununuzi wa umma 
kuhakikisha wanazingagtia misingi ya 
uadilifu, uaminifu na haki katika michakato 
ya ununuzi wa umma ili kuiwezesha Serikali 
kupata thamani ya fedha.

Rai hiyo imetolewa na Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha, Dkt. Natu El-maamry 
Mwamba katika hotuba yake iliyosomwa 
na Mkurugenzi wa Sera na Mipango kutoka 
Wizara ya Fedha, Bw. Moses Dulle wakati 
wa kufunga mafunzo ya siku mbili juu ya 
moduli ya uwasilishaji wa malalamiko/rufaa 
kwa njia ya kieletroniki yaliyoandaliwa na 
Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA) kwa kushirikiana na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma (PPRA) kwa 
taasisi nunuzi na wazabuni wa mikoa ya Dar 
es Salaam, Tanga, Morogoro na Pwani, Jijini 
Dar es Salaam.

Dkt. Mwamba amesema umuhimu wa 
mafunzo kuhusu moduli ya uwasilishaji wa 
malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki 
umechagizwa na mabadiliko ya sayansi na 
teknolojia yanayoendelea duniani hususan 
kutungwa upya kwa Sheria ya Ununuzi wa 
Umma ya mwaka 2023 na kuruhusu hatua 
za mageuzi kuchukuliwa.

“Kutungwa upya kwa sheria ya ununuzi 
wa umma 2023 kumesaidia kuongeza 
ufanisi, haki, uwazi na uwajibikaji katika 
ununuzi wa umma,” alisema Dkt. Mwamba

Hotuba yake imeongeza kuwa asilimia 
70 ya matumizi ya Serikali huelekezwa 

endelevu ili kuwawezesha wadau wa sekta 
ya ununuzi nchini kuwa na uelewa wa 
pamoja.

“Kupitia mafunzo haya ya siku mbili 
mada mbalimbali zimewasilishwa hususan 
moduli ya uwasilishaji na ushughulikiaji 
wa malalamiko au rufaa……….kutokana 
na mwitikio ulioonekana umeonesha 
nia njema ya kuwafikia wadau wengi na 
kuongeza uelewa na ufanisi katika sekta ya 
ununuzi nchini,” alisema Jaji Msafiri.

Kwa upande wake, Katibu Mtendaji 
wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za Umma 
(PPAA), Bw. James Sando alisema kuwa 
Mamlaka ya Rufani itaendelea kushirikiana 
na PPRA kusimamia zoezi la kutoa 
mafunzo ya mfumo mpya wa kuwasilisha 
na kushughulikia malalamiko/rufaa kwa 
njia ya kieletroniki (Complaint and Appeal 
Management) ili kuwawezesha wadau 
wengine kujua jinsi ya kutumia moduli hii 
ya malalamiko.

Bw. Sando aliongeza kuwa PPAA 
itaendelea kuzielimisha taasisi nunuzi na 
wazabuni wa kanda nyingie kuhusu mfumo 
huu mpya hususan Moduli ya kuwasilisha 
na kushughulikia malalamiko/rufaa 
kieletroniki.

Mafunzo hayo yaliyoanza tarehe 
29 – 30 Mei, 2024 yalitolewa kwa taasisi 
nunuzi, wazabuni pamoja na mawakili 
yamelenga kuwajengea wadau hao uelewa 
kuhusu mfumo mpya wa kuwasilisha na 
kushughulikia malalamiko/rufaa kwa njia 
ya kieletroniki (Complaint and Appeal 
Management) ili kuwawezesha wadau 
wengine kujua jinsi ya kutumia moduli hiyo 
ya malalamiko 

Wadau wa ununuzi washauriwa 
kuzingatia uadilifu, uaminifu na haki

Mkurugenzi wa Sera na Mipango kutoka Wizara ya Fedha, Bw. Moses Dulle akiwasilisha 
hutuba wakati wa kufunga mafunzo ya siku mbili juu ya moduli ya uwasilishaji wa 

malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki hivi karibuni Jijini Dar es Salaam

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Rufani, Jaji Mstaafu Mhe. Sauda Mjasiri akizungumza na 
washiriki wakati wa kufunga mafunzo ya siku mbili juu ya moduli ya uwasilishaji wa 

malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki hivi karibuni Jijini Dar es Salaam

katika ununuzi wa umma ambapo kwa 
kutumia mfumo mpya, uwazi na uwajibikaji 
utaisaidia serikali kupata thamani halisi ya 
fedha katika miradi yake.

Pamoja na mambo mengine, Katibu 
Mkuu ameielekeza PPAA kuendelea kutoa 
uelewa wa moduli ya uwasilishaji wa 
malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki 
kwa wadau wa ununuzi na kujenga uelewa 
wa pamoja.

Awali, Mwenyekiti wa Mamlaka ya 
Rufani, Mhe. Jaji Mstaafu Sauda Mjasiri 
amesema kuwa mafunzo hayo yatakuwa 
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Mamlaka ya Rufani ya Zabuni 
za Umma (PPAA) ipo katika hatua za 
mwishoni za kupokea maoni ya Kanuni 
za Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2024 ili kuiwezesha Sheria ya Ununuzi 
Umma ya Mwaka 2023 kutekelezeka 
kwa ufanisi, ambapo pamoja na mambo 
mengine, Kanuni hizi zitatoa wigo mpana 
wa kuwasilisha malalamiko na rufaa.

Akiongea katika kikao kazi cha kupokea 
maoni ya wazabuni na wanasheria Jijini Dar 
es Salaam, Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. 
Boniphace Luhende amewataka wazabuni 
kutoa maoni chanya ambayo yataiwezesha 
PPAA kupata Kanuni za Rufaa za Ununuzi 
wa Umma za Mwaka 2024 zinazoendana 
na wakati na zitakazoiwezesha Serikali 
kupata thamani halisi ya fedha katika sekta 
ya ununuzi wa Umma.

“Kwa kuwa sheria mpya ya ununuzi 
wa umma ya Mwaka 2023, imeelekeza 
shughuli zote za ununuzi wa Umma 
kufanyika Kieletroniki kupitia mfumo 
wa NeST, na kwa kuwa moduli mpya ya 
kupokea na kushughulikia malalamiko au 
rufaa zitokanazo na michakato ya Ununuzi 
wa Umma imekamilika, wazabuni mjitahidi 
kutoa maoni yatakayowasaidia kuepukana 
na malamiko au rufaa zisizo na ulazima 
kwani kufanya hivyo kutaokoa muda na 

kusaidia Serikali kupata thamani halisi ya 
fedha,” amesema Dkt. Luhende.

Pamoja na mambo mengine, Dkt. 
Luhende ameongeza kuwa Sheria mpya 
ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 2023 
imeboresha masuala mbalimbali ikiwepo 
kupunguzwa kwa muda wa kushughulikia 
malalamiko na rufaa zinazotokana na 

PPAA mbioni kukamilisha Kanuni za Rufaa 
za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024

Wakili Mkuu wa Serikali, Dkt. Boniphace 
Luhende akihutubia wazabuni na wanasheria 
wakati wa kutoa maoni ya Kanuni za Rufaa 
za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 hivi 

karibuni Jijini Dar es Salaam

Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, Dkt. Frederick Mwakibinga 
akiwaeleza wazabuni na wanasheria juu ya mabadiliko ya Sheria ya Ununuzi 

wa Umma ya 2023 wakati wa kutoa maoni ya Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa 
Umma za Mwaka 2024 hivi karibuni Jijini Dar es Salaam
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michakato ya Ununuzi wa Umma.
“Muda wa siku saba za kazi kwa ajili ya kusubiri malalamiko ya 

wazabuni kabla ya kutoa tuzo umepunguzwa na kuwa siku tano 
za kazi…..………sambamba na hilo muda wa PPAA kushughulikia 
malalamiko au rufaa umepunguzwa kutoka siku arobaini na tano 
hadi siku arobaini,” ameongeza Dkt. Luhende.

Kwa upande wake, Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, 
Wizara ya Fedha, Dkt. Frederick Mwakibinga amesema mabadiliko ya 
Sheria ya Ununuzi wa Umma yamekuwa yakifanyika mara kwa mara 
kwa lengo la kupunguza muda, kuongeza uwazi na usawa katika 
shughuli za ununuzi wa umma, kuongeza ushindani na kupunguza 
mianya ya rushwa.

“Sote tumesikia kuwa muda wa kushughulikia malalamiko 
na rufaa umepunguzwa na shughuli zote za ununuzi wa Umma 
zinafanyika kwa njia Kieletroniki na PPAA ipo katika mchakato wa 
kukamilisha Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 
ambapo baada ya kukamilika zitasaidia kuboresha Sekta ya Ununuzi 
wa umma,” alisema Dkt. Mwakibinga.

Naye Katibu Mtendaji wa Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) Bw. James Sando amesema zoezi la kupokea maoni 
kuhusu Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa Umma ni mwendelezo 
wa kuwashirikisha wadau wote wanaohusika na sekta ya ununuzi. 
“Kanuni hizi zinaandaliwa ili kuifanya Sheria mpya ya Ununuzi wa 
Umma 2023 kutekelezwa kwa ufanisi na kuiwezesha Serikali kupata 
thamani halisi ya fedha,” alisema Bw. Sando

Katika kikao hicho, Wakili wa kujitegemea, Bw. James Kasusura 
aliipongeza PPAA kwa kazi nzuri ya kusimamia mabadiliko ya Kanuni 
za Rufaa za Ununuzi wa Umma ikiwa ni pamoja na muda wa kutoa 
maamuzi katika mashauri yanayowasilishwa katika Mamlaka hiyo.

“Tunategemea kuboresha muda, kuongeza zaidi uwazi 
katika tendering, na uwazi katika mfumo na watu wavione na 
kuvitekeleza,” alisema Bw. Kasusura

Mwaka 2004, Serikali iliifuta Sheria ya Ununuzi wa Umma Na. 
3 ya Mwaka 2001 kutokana na upungufu uliokuwepo katika Sheria 
hiyo na kutunga Sheria Na. 21 ya mwaka 2004 ambayo ilitumika 
hadi mwaka 2011.  Aidha, Serikali iliifuta Sheria ya Ununuzi wa 
Umma Na. 7 ya Mwaka 2011 na kutunga Sheria ya Ununuzi wa 
Umma Na.10 ya Mwaka 2023 ili kukidhi mahitaji ya sasa ambayo 
yalishindwa kutekelezwa na Sheria ile ya 2011 

Mzabuni Bi. Eva Tunduru akitoa maoni kuhusu Kanuni za Rufaa za 
Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 hivi karibuni Jijini Dar es Salaam

Wakili wa kujitegemea, Bw. James Kasusura akitoa salamu za pongezi kwa 
niaba ya mawakili wa kujitegemea baada ya kumaliza mafunzo ya moduli ya 

kuwasilisha na kushughulikia malalamiko/rufaa kieletroniki

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akieleza jinsi PPAA 
ilivyo jipanga kukamilisha Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa Umma 

za Mwaka 2024 hivi karibuni Jijini Dar es Salaam
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Miaka Mitatu ya Rais Samia: 
PPAA yaimarisha utoaji haki, 
kuongeza uwazi na uwajibikaji 
katika zabuni za umma

Mamlaka ya Rufani ya Zabuni za 
Umma (PPAA) ni Taasisi iliyo chini 
ya Wizara ya Fedha iliyoundwa kwa 
mujibu wa Sheria ya Ununuzi ya Umma 
Na. 3 ya Mwaka 2001 ambapo baada 
ya Sheria hiyo kufutwa, Mamlaka ya 
Rufani iliendelezwa chini ya Sheria ya 
Ununuzi ya Umma Na. 21 ya mwaka 
2004 na kuhuishwa tena kupitia Sheria 
ya Ununuzi wa Umma Na. 7 ya mwaka 
2011 baada ya ile Sheria Na. 21 ya 
Mwaka 2004 nayo kufutwa.  Mwaka 
2023 Sheria ya Ununuzi wa Umma 
Na. 7 ya Mwaka 2011 nayo ilifutwa na 
Mamlaka ya Rufani ilihuishwa tena 
kupitia Sheria ya Ununuzi wa Umma 
Na. 10 ya mwaka 2023.

Kwa mujibu wa Sheria hiyo, jukumu 
kuu la PPAA ni kupokea, kusikiliza na 
kutoa maamuzi ya malalamiko au rufaa 
zitokanazo na maamuzi ya Maafisa 
Masuuli wa Taasisi mbalimbali za 
Umma katika michakato ya ununuzi 
wa Umma. Pia, ina jukumu la kupokea 
na kusikiliza malalamiko ya wazabuni 
ambao hawakuridhishwa na uamuzi 
wa kufungiwa (blacklist) na Mamlaka 
ya Udhibiti wa Ununuzi wa Umma 
(PPRA).

PPAA ni chombo mbadala cha 
kutatua migogoro itokanayo na 

Jumla ya mashauri 
ambayo PPAA imeweza  
kushughulikia ambayo 

yaliyotakana na michakato 
ya Ununuzi wa Umma kwa 
kipindi cha miaka mitatu. 

Jumla ya tuzo ambazo 
PPAA ilizuia kutolewa kwa 
wazabuni wasio na uwezo 

wa kifedha pamoja na wale 
waliokosa sifa za kitalaamu 

za kutekeleza miradi

129

27

ya fedha.
Serikali ya awamu ya Sita chini ya 

uongozi Imara wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. 
Samia Suluhu Hassan imeendelea 
kudumisha, misingi ya utawala bora 
ikiwemo haki na usawa, pamoja 
na kuendelea kusimamia miradi ya 
kimkakati yenye tija kwa nchi na hivyo 
kuiwezesha Serikali kupata thamani 
halisi ya fedha katika ununuzi wa 
Umma.

Kwa kuwa takribani asilimia 70 
ya Bajeti ya Serikali hutumika kwa 
ajili ya Ununuzi wa Umma. Hivyo, 
Sheria, Kanuni na Miongozo ya 
Ununuzi wa Umma zinaiwezesha 
Serikali kuendelea kuimarisha sekta ya 
Ununuzi wa umma.

Katika kipindi cha miaka mitatu 
ya uongozi wa Rais Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, PPAA imeendelea 
kutekeleza jukumu lake kuu la utatuzi 
wa migogoro itokanayo na michakato 
ya Ununuzi wa Umma kwa haki, uwazi, 
uadilifu na kwa muda mfupi na kufikia 
malengo ya kutoa huduma bora na kwa 
wakati kwa wananchi.

Katika kipindi cha miaka mitatu, 
PPAA imefanikiwa katika maeneo 
ya falsafa ya R nne (4R) za Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan kama 
ifuatavyo:-

i. Usuluhishi wa Migogoro 
(Reconciliation)

PPAA imeweza kushughulikia 
jumla ya mashauri 129 yaliyotakana 
na michakato ya Ununuzi wa Umma. 
Kudhibiti utoaji wa tuzo kwa wazabuni 

michakato ya ununuzi wa umma kwa 
muda mfupi zaidi tofauti na Mahakama 
za kawaida ili kuwezesha shughuli, 
huduma na miradi ya Serikali pamoja 
na kuhakikisha Sheria ya Ununuzi wa 
Umma inazingatiwa ili kupata thamani 

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akizungumza na washiriki wakati 
wa kufungua mafunzo ya siku mbili juu ya moduli ya uwasilishaji wa malalamiko/

rufaa kwa njia ya kieletroniki hivi karibuni Jijini Dar es Salaam
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Miaka mitatu 
ya Rais Samia 

ambao walipendekezwa kupata 
zabuni bila kuwa na sifa stahiki. PPAA 
ilizuia utoaji tuzo kwa wazabuni 27 
wasio na uwezo wa kifedha pamoja 
na wale waliokosa sifa za kitaalamu 
za kutekeleza zabuni husika. Hatua 
hii iliepusha utekelezaji usioridhisha 
wa miradi unaosababisha upotevu 
wa fedha za umma na kuchelewesha 
maendeleo stahiki kwa wananchi. 
Hili litawezekana kwa kujenga jamii 
inayopata haki sawa mbele ya sheria, 
isiyobagua na inayotoa fursa sawa za 
kiuchumi.

Serikali ya awamu ya Sita chini ya 
Rais Samia inaamini kuwa usuluhishi 
wa migogoro hauwezi kupatikana 
penye ubaguzi na pale ambapo 
kuna wanaokosa fursa na haki zao 
za kiuchumi na kiraia. Hivyo PPAA 
kuzuia utoaji wa tuzo kwa wazabuni 
27 waliokosa sifa inaweka uzito katika 
usuluhishi wa migogoro ambayo ni 
moja kati ya falsafa za Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan.

PPAA imeendelea pia kudhibiti 
taasisi nunuzi kukiuka taratibu za 
kisheria hasa katika kufanya tathmini 
ya zabuni (tender evaluation); katika 
baadhi ya mashauri, PPAA ilifanikiwa 
kubaini ukiukwaji wa taratibu za 
kufanya tathimini na taasisi nunuzi 
ikiwemo kutokuzingatia vigezo 
vilivyowekwa katika kabrasha la zabuni 
au kuongeza vigezo vipya ambavyo 

havikuwepo awali.
Kwa kufanya hivyo, PPAA 

ilihakikisha kuwa zabuni zinatolewa 
kwa wazabuni wenye sifa na 
wanaotoa huduma zenye ubora, hivyo 
kuiwezesha Serikali kupata thamani 
halisi ya fedha na kuepusha upotevu 
wa fedha za serikali katika michakato 
ya ununuzi wa umma.

ii. Mageuzi (Reform)
Serikali ya Awamu ya Sita 

imewezesha kutungwa upya kwa 
Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka 
2023 na kuruhusu hatua za mageuzi 
kuchukuliwa pale ambapo ilibainika 
kuwa kulikuwa na ukiukwaji wa 
taratibu katika mchakato wa ununuzi. 
Kupitia Sheria Mpya ya Ununuzi wa 
Umma mageuzi mbalimbali yalifanyika 
yakiwemo:-

a) Kupunguza muda wa 
ushughulikiaji malalamiko au rufaa 
zinazotokana na michakato ya 
Ununuzi wa Umma. Mfano, muda 
wa siku saba (7) za kazi kwa ajili ya 
kusubiri malalamiko ya wazabuni 
(cool off period) kabla ya kutoa tuzo 
umepunguzwa na kuwa siku tano 
(5) za kazi. Muda huo hautajumuisha 
njia za ununuzi ambazo hazihitaji 
ushindani ambazo ni single source, 
minor value procurement na shopping; 
muda wa Afisa Masuuli kushughulikia 
malalamiko ya zabuni kutoka siku 
saba (7) za kazi hadi siku tano (5) za 
kazi na pale ambapo Afisa Masuuli 

R4
 Usuluhishi 

 Mageuzi
 Kujenga Upya
 Ustahimilivu

Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan

Rais wa Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akizungumza na washiriki 
wakati wa kufunga mafunzo ya siku mbili juu ya moduli ya uwasilishaji wa 
malalamiko/rufaa kwa njia ya kieletroniki hivi karibuni Jijini Dar es Salaam
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ataunda jopo la mapitio malalamiko 
basi atakuwa na siku saba (7) za 
kazi za kushughulikia na atatakiwa 
kuwajulisha washiriki wa zabuni 
kuwepo kwa jopo; na muda wa PPAA 
kushughulikia  malalamiko au rufaa 
kutoka siku arobaini na tano (45) hadi 
siku arobaini (40).

b) Kuweka masharti ya lazima 
kwa taasisi nunuzi kufanya ununuzi 
kupitia mfumo wa kieletroniki. PPAA 
imefanikiwa kuanzisha moduli mpya 
ya kuwasilisha rufaa/malalamiko kwa 
njia ya kieletroniki (e-complaints). 
Moduli hiyo inarahisisha uwasilishaji 
wa malalamiko na kutoa fursa kwa 
wazabuni wengi zaidi kuwasilisha 
malalamiko yao. Aidha, moduli hiyo ni 
rafiki na inaokoa muda wa kuwasilisha 
malalamiko. Moduli ya e-complaints 
imewekwa kwenye Mfumo wa Ununuzi 
wa Umma Kieletroniki (NeST), 
uliojengwa chini ya Uongozi wa Serikali 
ya Awamu ya Sita.

Kwa kuwezesha moduli ya 
kuwasilisha malalamiko kieletroniki 
(e-complaints) kwenye Mfumo wa 
NeST, PPAA itaweza kufanya mapitio 
ya mchakato mzima wa zabuni 
inayolalamikiwa, hivyo kuwezesha 

katika sheria ya ununuzi yataleta 
ushindani wa haki na kuwapa wazabuni 
fursa ya kushindana kwa haki na uwazi 
katika zabuni mbalimbali.

iii. Kujenga upya (rebuild)
Serikali ya Awamu ya Sita 

imewezesha na kuboresha usimamizi 
wa sekta ya ununuzi wa umma 
nchini, hatua ambayo imeiwezesha 
PPAA kuwajengea uwezo Wajumbe 
wa Mamlaka na Watumishi wake na 
kuboresha mazingira ya kazi kwa 
kuwapatia vifaa muhimu katika 
utekelezaji wa majukumu ya PPAA na 
kuiwezesha Serikali kufikia malengo 
yaliyokusudiwa kwa wakati na kupata 
thamani halisi ya fedha katika ununuzi 
wa Umma.

Hadi kufikia Machi, 2024 PPAA 
ilikuwa imeshughulikia mashauri 115 
kati ya mashauri 117 yaliyowasilishwa. 
Aidha, asilimia 23 ya mashauri 
hayo yalibainika kuwa na kasoro 
mbalimbali katika mchakato wake 
wa ununuzi. Endapo mashauri hayo 
yasingeshughulikiwa na mchakato 
wa ununuzi ukaendelea Serikali 
ingeweza kupoteza kiasi cha shilingi 
TZS. 543,038,763,639 kwa kuwapa 
tuzo wazabuni wasiokuwa na sifa za 
kutekeleza miradi ya maendeleo.

iv. Ustahimilivu (Resilience)
Licha ya changamoto za kiuchumi 

zinazoendelea kuikabili dunia na 
kutikisa uchumi kama vile Covid 19, 
vita ya Urusi na Ukraine pamoja na 
kuadimika kwa fedha za kigeni (USD), 
bado Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania imeendelea kuiwezesha 
PPAA kutekeleza majukumu yake 
ipasavyo.

Serikali imeendelea kutoa fedha 
kwa wajumbe wa Mamlaka ya 
Rufani na watumishi na kuwezesha 
utekelezaji wa majukumu yao kwa 
ufanisi na wakati. Katika kipindi 
cha miaka mitatu, PPAA imeweza 
kushughulikia jumla ya mashauri 129 
yaliyotakana na michakato ya Ununuzi 
wa Umma 

Idadi ya mashauri kati 
ya 117 ambayo PPAA 

imeshughulikia hadi kufikia 
Mwezi Machi, 2024.

115

Miaka mitatu 
ya Rais Samia 

kupata uhalisia zaidi na kutoa uamuzi 
kwa haraka, kwa haki na usawa.

Katika kipindi cha miaka mitatu 
ya uongozi wa Rais Samia, PPAA pia 
imefanikiwa kuboresha kanuni za rufaa 
za Ununuzi wa Umma za mwaka 2024 
ambapo pamoja na mambo mengine, 
Kanuni hizo zimetoa wigo mpana wa 
kuwasilisha malalamiko ikijumuisha 
mfumo mzima wa ununuzi wa umma 
(supply Chain system). Mabadiliko 

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akielezea mafanikio ya PPAA kwa kipindi 
cha miaka mitatu chini ya Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
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Kanuni za Ununizi wa Umma za Uwasilishaji 
wa Rufaa za Mwaka 2024 Mbioni Kuanza 

Wakuu wa Taasisi zinazosimamia sekta ya 
ununuzi Serikalini wamekutana katika kikao cha siku 
moja na kujadili mapendekezo ya Kanuni za Ununuzi 
wa Umma za Uwasilishaji wa Rufaa za Zabuni za 
Umma za Mwaka 2024.

Akiongea katika kikao hicho kilichofanyika 
Mwezi Aprili 2024 Jijini Dodoma Kamishna wa Sera 
ya Ununuzi wa Umma, Dkt. Frederick Mwakibinga 
pamoja na mambo mengine, aliielekeza Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA) kuhakikisha 
kuwa inaboresha kanuni hizo kama ilivyoelekezwa 
na wajumbe wa kikao na kuiweza Serikali kupata 
thamani halisi ya fedha.

“Maboresho ya kanuni hizi ni muhimu sana kwa 
ustawi wa sekta ya Ununuzi na uchumi wa Taifa letu 
kwa ujumla hivyo ni vyema tukaboresha maoni yote 
yaliyotolewa na wadau hapa......lakini pia tuzingatie na 
kuhakikisha kuwa maboresho haya yanaakisi mfumo 
mzima wa ununuzi (supply chain),“ alisema Dkt. 
Mwakibinga.

Kwa Upande wake katibu Mtendaji wa PPAA, 
Bw. James Sando aliwashukuru wajumbe walioshiriki 
na kutoa maoni yao kuhusu maboresho ya kanuni 
hizo na kuwahakikishia utekelezaji wa haraka katika 
maeneo yaliyopendekezwa kuboreshwa.

“Mwenyekiti na wajumbe mlioshiriki kikao cha 
leo, naomba kuwahakikishia kuwa mapendekezo yote 
mliyoyatoa hapa leo tumeyapokea na tutayafanyia 
kazi haraka iwezekanavyo ili kuboresha sekta ya 
ununu na uchumi wa Taifa kwa ujumla” alisema Bw. 
Sando

Moja ya maboresho katika kanuni hizo ni pamoja 
na masharti ya lazima kwa taasisi nunuzi kufanya 
ununuzi kupitia mfumo wa kieletroniki (NeST). 
PPAA imefanikiwa kuanzisha moduli ya kupokea 
na kushughulikia rufaa/malalamiko kwa njia ya 
kieletroniki (e-complaints). Moduli hiyo inarahisisha 
uwasilishaji wa malalamiko kwa wazabuni wengi zaidi 
kuwasilisha malalamiko yao. Aidha, moduli hiyo ni 
rafiki na inaokoa muda wa kuwasilisha malalamiko. 
Moduli ya e-complaints imewekwa kwenye Mfumo 
wa Ununuzi wa Umma Kieletroniki (NeST), uliojengwa 
chini ya Uongozi wa Serikali ya Awamu ya Sita.

Wakuu wa Taasisi zilizoshiriki katika kikao hicho ni 
Afisa Mtendaji Mkuu Wakala wa Huduma za Ununuzi 
Serikalin (GPSA) Prof. Geraldine Rasheli, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Bodi ya Ununzi na Ugavi (PSPTB), Bw. 
Godfred Mbanyi, Mwakilishi kutoka Mamlaka ya 
Udhibiti ya Ununuzi wa Umma (PPRA) pamoja na 
wajumbe wengine kutoka Wizara ya Fedha 

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akifafanua jambo kwa wakuu 
na wawakilishi wa taaasisi zinazosimamia Ununuzi wa Umma Serikalini 
waliposhiriki kujadili mapendekezo ya Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa

Umma za Mwaka 2024 katika ukumbi wa PPAA Jijini Dodoma

Kamishna wa Sera ya Ununuzi wa Umma, Dkt. Frederick Mwakibinga akieleza 
jambo katika kikao cha Wakuu wa taasisi zinazosimamia sekta ya ununuzi 

Serikalini walipokutana Dodoma kujadili mapendekezo ya Kanuni za Ununuzi wa 
Umma za Uwasilishaji wa Rufaa za Zabuni za Umma za Mwaka 2024

Naibu Katibu Mtendaji wa PPAA, Bi. Florida Mapunda akifafanua jambo 
wakati wa kikao cha Wakuu wa taasisi zinazosimamia sekta ya ununuzi 

Serikalini walipokutana Dodoma kujadili mapendekezo ya Kanuni za Ununuzi 
wa Umma za Uwasilishaji wa Rufaa za Zabuni za Umma za Mwaka 2024
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SERIKALI kupitia Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA) imejipanga 
kuanza kutumia rasmi Kanuni za Rufaa za 
Ununuzi wa Umma za mwaka 2024 kuanzia 
mwezi Julai 01, 2024.

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James 
Sando amebainisha hayo Jijini Dodoma 
wakati wa kikao kazi cha kupokea maoni ya 
uandaaji wa Kanuni za Rufaa za Ununuzi 
wa Umma za Mwaka 2024 ili kuiwezesha 
Sheria ya Ununuzi Umma ya Mwaka 2023 
kutekelezeka

Kadhalika, Bw. Sando aliongeza 
kuwa Sheria Na.10 ya Ununuzi wa Umma 
ilitungwa na kupitishwa na Bunge mwezi 
Septemba 2023 ambapo ili iweze kutumika 
kwa ufanisi inategemea Kanuni za Ununuzi 
wa Umma ambazo zipo katika hatua 
mbalimbali na zitakamilika na kuanza 
kutumika rasmi katika mwaka ujao wa 
fedha.

“Sheria ipo tayari lakini haiwezi 
kutumika bila kuwa na kanuni ndio mana 
tuko hapa kwa ajili ya kupokea maoni ya 

wadau wa ununuzi kuhusu Kanuni za 
Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 
2024 ili kuiwezesha Sheria ya Ununuzi 
Umma ya Mwaka 2023 kutekelezeka kwa 
ufanisi,”alisema Sando.

Awali Kamishna wa Sera ya Ununuzi 
wa Umma, kutoka Wizara ya Fedha, 
Dkt. Frederick Mwakibinga ambaye 
alimwakilisha Mgeni Rasmi - Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha, Bi. Jenifa Omolo 
alisema Serikali imefanya maboresho 
makubwa katika Sheria hizo, hivyo watu 
watarajie mageuzi makubwa.

Dkt. Mwakibinga alisema baada ya 
Kanuni kukamilika zitasaidia wananchi 
hususani wazabuni na wadau wa 
ununuzi kwenda kutumia kanuni ambazo 
zimekamilika na kuboreshwa na kuisaidia 
Serikali kupata thamani halisi ya fedha 
katika ununuzi wa Umma.

Alifafanua zaidi kuhusu mabadiliko 
ya Sheria ambapo amesema Sheria ya 
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2023 
imeboresha masuala mbalimbali ikiwepo 
kupunguzwa kwa muda wa kushughulikia 
malalamiko na rufaa zinazotokana na 
michakato ya Ununuzi wa Umma.

“Mfano, muda wa siku saba (7) za 
kazi kwa ajili ya kusubiri malalamiko ya 
wazabuni (cool off period) kabla ya kutoa 
tuzo umepunguzwa na kuwa siku tano 
(5) za kazi. Muda huo hautajumuisha njia 
za ununuzi ambazo hazihitaji ushindani 
kama vile single source, minor value 
procurement na shopping, kadhalika muda 
wa Afisa Masuuli kushughulikia malalamiko 
ya zabuni umepunguzwa kutoka siku 
saba (7) za kazi hadi siku tano (5) za kazi 
pale ambapo hataunda jopo,”alisema Dkt. 
Mwakibinga

Aidha, Dkt. Mwakibinga aliongeza 
kuwa kutokana na maboresho hayo endapo 
Afisa Masuuli ataunda jopo la mapitio ya 
malalamiko basi atakuwa na siku saba 
(7) za kazi na atatakiwa kuwajulisha 
washiriki wote wa zabuni juu ya uundwaji 
wa jopo hilo. Sambamba na hilo muda wa 
PPAA kushughulikia malalamiko au rufaa 
umepunguzwa kutoka siku arobaini na tano 
(45) hadi siku arobaini (40).

“Hivyo ili kuwezesha utekelezaji wa 
Sheria Mpya ya Ununuzi wa Umma ya 
Mwaka 2023, PPAA ipo katika mchakato 
wa kuandaa Kanuni za Rufaa za Ununuzi 
wa Umma za mwaka 2024 ambapo pamoja 
na mambo mengine, Kanuni hizo zitatoa 
wigo mpana wa kuwasilisha malalamiko. 
Mabadiliko hayo yatawapa wazabuni 
fursa ya kushindana kwa haki na uwazi 
katika zabuni mbalimbali,” aliongeza Dkt. 
Mwakibinga 

PPAA mguu sawa kutumia Kanuni 
za Rufaa za 2024 mwezi Julai 2024

Katibu Mtendaji wa PPAA, Bw. James Sando akiongea na washiriki wa kikao 
kazi cha kupokea maoni ya uandaaji wa Kanuni za Rufaa za Ununuzi wa 

Umma za Mwaka 2024 hivi karibuni Jijini Dodoma. Kanuni hizo zitasaidia 
kuiwezesha Sheria ya Ununuzi Umma ya Mwaka 2023 kutekelezeka kwa ufanisi. 

Sehemu ya washiriki wa kikao kazi cha kupokea maoni ya uandaaji wa Kanuni za 
Rufaa za Ununuzi wa Umma za Mwaka 2024 wakifuatilia mkutano



Toleo Na: 01 Aprili - Juni 2024

11

Wajumbe wa Mamlaka ya Rufani, 
Uongozi na Watumishi wa Mamlaka 
ya Rufani ya Zabuni za Umma (PPAA)
wameshiriki mafunzo ya siku tano 
kuhusu Mfumo wa Ununuzi wa Umma 
wa Kieletroniki (NeST) Iringa, baada 
ya kukamilisha moduli ya kupokea na 
kushughulikia rufaa na malalamiko kwa 
njia ya kieletroniki.

Akizungumza katika ufunguzi wa 
mafunzo hayo, Kamishna wa Sera 
ya Ununuzi ya Umma, Dkt. Frederick 
Mwakibinga, alisema Serikali inafanya 
kazi kuhakikisha kuwa moduli tofauti 
zitapatikana pole pole kwenye mfumo 
wa NeST, ikiwa imeanza na baadhi 
ambazo ni muhimu na mafanikio 
makubwa tayari yanajitokeza, ikiwa 
ni pamoja na kuongezeka kwa uwazi, 
uwajibikaji, na ushindani wa haki.

“Kwa sasa, Serikali inaweza kupata 
moja kwa moja taarifa kuhusu shughuli 
za manunuzi ya taasisi, kama vile idadi 

ya zabuni zilizoshughulikiwa, thamani 
yake, mikataba iliyotolewa hadi sasa, na 
ni zipi zinaonekana kuwa na masuala 
yanayohitaji kushughulikiwa,” alisema 
Dkt. Mwakibinga, akibainisha kuwa 
mfumo uliopita haukuweza kutoa 
taarifa kama hizo.

Zaidi ya hayo, alisema kukamilika 
kwa Moduli hiyo kutaimarisha ufanisi 
katika mchakato wa Ununuzi ya Umma, 
kufanya iwe rahisi kutoa haki kwa 
uwazi kwa kuharakisha kushughulikia 
malalamiko.

“Kwa kuwa kila kitu kinafanyika 
kwa uwazi ndani ya NeST, sasa 
tunaweza kutarajia malalamiko 
machache kutokea,” aliongeza Dkt. 
Mwakibinga, huku akitoa tahadhari 
kwa PPAA kwamba baadhi ya wazabuni 
wanaweza kukata rufaa kwa maamuzi 
kwa nia mbaya ya kuchelewesha 
mchakato, wakijua kuwa wamepoteza 
kwa haki.

“Ni muhimu kuhakikisha kuwa 
haki ya kukata rufaa haitumiwi vibaya 
kuzuia mchakato kwa wazabuni 
wengine, bila shaka mtu anayetumia 
haki yake vibaya ya kuzuia mchakato 
wa zabuni pia anapaswa kukabiliana na 
matokeo,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Mamlaka 
ya Rufani, Jaji Mstaafu Sauda Mjasiri, 
aliishukuru Serikali kwa juhudi zake 
za kuongeza ufanisi wa mfumo wa 
ununuzi ya umma na kuingiza katika 
NeST moduli ya kupokea malalamiko 
na rufaa za zabuni 

Kamishna wa Idara ya Sera ya Ununuzi 
wa Umma, Dkt. Frederick Mwakibinga, 
akizungumza wakati wa ufunguzi wa 
mafunzo ya NeST kwa Wajumbe wa 
Mamlaka ya Rufani, Menejimenti na 
Watumishi wa  PPAA mjini Iringa. 
Aliyekaa ukulia ni Mwenyekiti wa 

Mamlaka ya Rufani, Jaji Mstaafu Sauda 
Mjasiri na upande wake wa kushoto ni 

Katibu Mtendaji wa PPAA, James Sando.

PPAA wapatiwa mafunzo 
ya NeST, Moduli ya Rufaa 

na Malalamiko kwa njia ya 
kieletroniki kuanza



12

Toleo Na: 01 June 2024

Mwenyekiti wa Mamlaka ya 
Rufani, Jaji Mstaafu Sauda Mjasiri, 
akizungumza katika ufunguzi wa 
mafunzo ya NeST kwa watumishi 

wa PPAA mjini Iringa

Mgeni rasmi akiwa katika picha ya 
pamoja na watumishi wa PPAA 
wakati wa mafunzo ya siku mbili 
juu ya moduli ya uwasilishaji wa 

malalamiko/rufaa kwa njia ya 
kieletroniki Jijini Dar es Salaam

Naibu Waziri wa Fedha, 
Mhe. Hamad Chande (Mb.) 
akipokea zawadi kutoka kwa 

Mwenyekiti wa Mamlaka 
ya Rufani Jaji Mstaafu Mhe. 
Sauda Mjasiri hivi karibuni 
baada ya kufungua rasmi 

mafunzo ya siku mbili Jijini 
Dar es Salaam kuhusu 

moduli ya uwasilishaji wa 
malalamiko/rufaa kwa njia 

ya kieletroniki

HABARIPICHA

12


